देशांतर्गत ऑटोमोबाईलच्या विक्रीत वाढ होण्याची शक्यता शहरी बाजारपेठेत प्रवास वाहनांचा कमी वापर

इंडिया रेटिंग्ज अँड रिसर्चच्या विश्लेषकांच्या मते, आर्थिक वर्ष २६ मध्ये देशांतर्गत ऑटोमोबाईल उद्योग ५-८% वाढण्याची अपेक्षा आहे. देशांतर्गत ऑटोमोबाईल उद्योगासाठी ‘तटस्थ’ दृष्टिकोन राखताना, विश्लेषकांनी सांगितले की ग्रामीण मागणी पुनरुज्जीवित झाल्यामुळे वाढ दुचाकी वाहनांमुळे (२Ws) होईल. तथापि, त्यांनी म्हटले आहे की, शहरी बाजारपेठेतून, विशेषतः प्रवासी वाहनांसाठी (PVs) कमी वापरामुळे, विकास दर मध्यम पातळीवर राहू शकतो.

“पीक उत्पादनात सुधारणा, किमान आधारभूत किंमत वाढणे आणि २०२५ मध्ये सामान्य पावसाळ्याच्या अपेक्षांमुळे ग्रामीण मागणीत सुधारणा झाल्यामुळे वैयक्तिक गतिशीलता विभागातील मागणी, विशेषतः २Ws, ग्रामीण मागणीतील सुधारणांमुळे वाढेल. तथापि, आर्थिक वर्ष २४ आणि आर्थिक वर्ष २५ मध्ये या विभागातील जवळपास दोन वर्षे जवळजवळ दुहेरी अंकी वाढ दिसून येणार असल्याने, आर्थिक वर्ष २६ मध्ये विकास दर कमी होऊ शकतो,” असे इंडिया रेटिंग्जच्या कॉर्पोरेट रेटिंग्जच्या संचालक श्रुती साबू म्हणतात.

रेटिंग एजन्सीनुसार, ग्रामीण मागणीत सुधारणा झाल्यामुळे दुचाकी उद्योग आर्थिक वर्ष २६ मध्ये वार्षिक ६% ते ८% वाढेल. मोटारसायकल विभागात, उद्योगात मागणी ७५-११० सीसीवरून ११०-१२५ सीसी मोटारसायकलींकडे सरकताना दिसून येईल, ज्यामुळे प्रीमियमीकरणाचा ट्रेंड दिसून येईल.

प्रवासी वाहन उद्योगासाठी, साबू म्हणतात की या विभागात इन्व्हेंटरी पातळीत वाढ होत आहे जी मूळ उपकरण उत्पादक (OEM) आर्थिक वर्ष २६ मध्ये सामान्य करण्याचा विचार करतील. “शहरी वापरात वाढ आणि मंदीमुळे पीव्हीची वाढ कमी एकल अंकी होईल, जरी प्रीमियम वाहनांचे योगदान वाढतच राहील,” असे साबू म्हणतात. इंडिया रेटिंग्जनुसार, मागणी सामान्य होत असताना, आर्थिक वर्ष २६ मध्ये पीव्ही व्हॉल्यूम २%-५% वार्षिक वाढू शकते (आर्थिक वर्ष २५: १%-३% वार्षिक), जरी आर्थिक वर्ष २६ मध्ये युटिलिटी वाहनांचा व्हॉल्यूम हिस्सा वाढतच राहील.

विशेष म्हणजे, व्यावसायिक वाहन उद्योगासाठी, २०२४ च्या सार्वत्रिक निवडणुकांदरम्यान प्रभावित झालेल्या पायाभूत सुविधांच्या क्रियाकलापांमध्ये पुनरुज्जीवनाच्या संभाव्य पुनरुज्जीवनामुळे, रेटिंग एजन्सीने आर्थिक वर्ष २६ मध्ये विक्री व्हॉल्यूम १% वरून ४% वार्षिक वाढण्याची अपेक्षा केली आहे.

“सीव्ही विभागात, पायाभूत सुविधांच्या क्रियाकलापांचे पुनरुज्जीवन मागणीची गुरुकिल्ली राहील. तसेच, औद्योगिक आणि सरकारच्या नेतृत्वाखालील भांडवली खर्चात वाढ आणि संबंधित क्षेत्रांकडून अनुकूल मागणी मागणीला आधार देईल. तथापि, वाढलेली टनेज क्षमता आणि कमी फ्लीट वापर वाढीव वाहनांच्या विक्रीवर मर्यादा घालू शकते,” साबू म्हणतात.

निर्यातीच्या बाबतीत, रेटिंग एजन्सीचे म्हणणे आहे की आर्थिक वर्ष २६ मध्ये निर्यात वाढण्याची शक्यता आहे कारण OEMs लॅटिन अमेरिका आणि मध्य पूर्व या नवीन बाजारपेठांमध्ये प्रवेश करतात; तर पारंपारिक निर्यात भौगोलिक क्षेत्रात पुनरुज्जीवन होऊ शकते.

दरम्यान, इंडिया रेटिंग्जला आर्थिक वर्ष २६ मध्ये या क्षेत्रात मर्यादित रेटिंग हालचालींची अपेक्षा आहे आणि त्यामुळे ‘स्थिर’ रेटिंग आउटलुक राखला आहे.

“उद्योग महसूल वाढ आर्थिक वर्ष २६ मध्ये ५%-८% वार्षिक (आर्थिक वर्ष २५: ५%-७% वार्षिक) असू शकते, जी व्हॉल्यूम वाढ आणि प्रीमियम वाहनांच्या वाढत्या प्रमाणामुळे समर्थित आहे, जरी OEM द्वारे मर्यादित किंमतीत वाढ आणि उच्च किमतीच्या सीव्ही आणि पीव्ही विक्रीच्या कमी प्रमाणात भरपाई केली गेली असली तरी. आर्थिक वर्ष २५-आर्थिक वर्ष २६ मध्ये एबीआयटीडीए मार्जिन देखील श्रेणीबद्ध राहण्याची शक्यता आहे, ज्याचे नेतृत्व कच्च्या मालाच्या किमती आणि वाहनांच्या किमती मोठ्या प्रमाणात स्थिर आहेत, जरी ऑपरेटिंग लीव्हरेज आणि प्रीमियम वाहनांच्या वाढीव प्रमाणामुळे फायदा होत आहे,” असे रेटिंग एजन्सीने म्हटले आहे.

About Editor

Check Also

माजी परराष्ट्र सचिव कंवल सिब्बल यांची माजी गर्व्हनर रघुराम राजन यांच्यावर टीका अमेरिका-भारत व्यापारी संबधाच्या पार्श्वभूमीवरील भूमिकेवर टीका

माजी परराष्ट्र सचिव कंवल सिब्बल यांनी रविवारी रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (आरबीआय) चे माजी गव्हर्नर …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *